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KIKAO>> Kutambulisha utekelezaji wa awamu ya pili ya ukarabati wa Reli ya Kati

Rais Dk. Samia azidi kuifufua Reli ya Kati

>>Bilioni 500/- kugharimia ukarabati wa reli kutoka Dar es Salaam hadi Isaka

Jumamosi Julai 28, 2025 JHURU -

Na IGAMBA LIBONGE, Morogoro

ERIKALI ya Awamu ﬁa Sita
Sinayoongozwa na Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan, imetenga zaidi ya
sh. bilioni 500 kugharimia ukarabati wa
Reli ya Kati kutoka Dar es Salaam hadi
Isaka kuelekea Zambia. :
Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Adam
Malima, alitoa taarifa hiyo jana katika
kikao maalumu cha ~kutambulisha
utekelezaji wa awamu ya pili ya
ukarabati wa reli hiyo kwa viongozi wa
mkoa na wawakilishi wa Shirika la Reli
Tanzania (TRC). .
“Ukarabati huu unahusisha
madaraja, vituo vya reli, vivuko vya
magari na uboreshaji wa nyenzo za reli
na serikali imedhamiria kufufua reli hii

kwa kiwango cha kisasa kuchochea
maendeleo ya kijamii na kiuchumi,”
alisema.

Malima alisisitiza ofisi yake ipo tayari
kushirikiana na TRC na mamlaka zote
zinazohusika kuhakikisha ukarabati huo
unatekelezwa kwa ubora, kukamilika
kwa wakati na kuharakisha maendeleo
ya Mkoa wa Morogoro na taifa kwa
ujumla.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
wa Uhandisi wa TRC, Mhandisi Joseph
Kilasara, alisema utekelezaji wa mradi
huo, utaenda sanjari na teknolojia mpga
itakayowezesha magari ya reli kusafiri
kwa kasi zaidi na kwa usalama mkubwa.

“Marekebisho haya yatapunguza
muda wa safari, kati ya Dar es Salaam
na mikoa ya kati, jambo ambalo litavutia

wawekezaji wengi zaidi katika ukanda
huy,” alisema Mhandisi Kilasara.

Baadhi ya wananchi wa mkoa huo,
walisema reli hiyo ni kiungo muhimu
kwa biashara na shughuli za kila siku.

“Kwa muda mrefu tumesafiri
kwa tabu na mizigo yetu kuchelewa
kufika sokoni. Tunaishukuru serikali
kwa kuamua kuifufua reli hii, maana
italeta afueni kubwa kwa wakulima na
wafanyabiashara kama sisi,” alisema
Zena Ally ambaye ni mfanyabiashara
kutoka Ifakara.

Naye, mkazi wa Kisaki, Juma

Mbwana alisema: “Kupitia mradi huu, -

hata vijana wetu watapata ajira wakati
wa utekelezaji na baada ya kukamilika
na tuna matumaini makubwa na
uwekezaji huu.”
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Na JOE NAKAJUMO

All a
usalama katIKa
baadhi ya barabara
hapa nchini slyo
nzuri. Hii inatokana
na ajali zinazoendelea kutokea
maeneo mbalimbali.

Ajali  nyingi zinahusisha
mabasi ya abiria na malori
ya mizigo na mafuta.  Kwa
mujibu wa Jeshi la polisi ajali
nyingi  zinasababishwa na
uzembe,uchovu na hata ulevi
kwa baadhi ya madereva wa
magari.

Takwimu kwa Jeshl la
Polisi,zinaonyesha ongezeko
kwa vifo vxa gjali barabarani.
Hali ilizidi kuwa mbaya katika
miaka miwili iliyopita. Mwaka
2023, watu 1,647 walikufa na
mwaka jana 2024 kulikuwa
na ongezeko la vifo wya ajali
barabarani kufikia 1,715.

POLISI NA LATRA

Jeshi la  Polisi kwa
kushirikiana na Mamlaka ya
Udhibiti Usafiri Ardhini(LATRA)
wanajitahidi sana  kutoa
elimu ya usalama barabarani
kwa madereva, ndani ya
mabasi,wanafunzi shuleni na
jamit kwa ujumla.

Ni kazi nzuri inayoendelea
kufanywa na taasisi hizo
katika jitihada za kupunguza
ajali barabarani. Lakini bado
zinahitajika jitihada zaidi katika
ufuatiliaji wa vyombo wya

moto vikiwa barabarani kwa
sababu baadhl ya madereva
slo wasikivu au wana tabla ya
uzembe sugu.

Kuanzia mwishoni mwa
mwez| uliopita wa Juni hadiwiki
hii Ya tatu ya Julal, zimetokea
ajall kadhaa barabarani na
kusababisha vifo vya makumi

ya watuJuni 28, llitokea ajali’

eneo la  SabasabaSame
mijini,mkoani Kilimanjaro.Watu
42 walikufa,

Ajali ilitokea kwa mabasi
mawili kugongana uso kwa
uso na kuwaka moto yakiwa
na abirla ndani. Serikali
iligharamia mazishi ya wote
waliokufa katika ajali hiyo.
Jumapili ya Julai 20 ilitokea
ajali katika eneo la Bwawani
Katoro, mkoani Geita ambapo
watu wawili walikufa,

UZEMBE NA UCHOVU

Chanzo cha ajali ya Geita
inadaiwa na Kamandawa Polisi
Mkoa wa Geita,Safia Jongo,
kwamba uchunguzi wa awali
ulionyesha dereva aliyekuwa
anaendesha gari alipatwa
na uchovu uliomsababishia
ashindwe kumudu gari na
kuhama barabarani.

Julai 18, watu watatu
walikufa na wengine sita
kujeruhiwa katika ~ ajali xa
gari  iliyotokea  kijiji cha
Imalutwa kata ya Lugalo,wilaya
ya Kilolo,mkoani Iringa.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa IringaAllan  Bukumbi,

1

Kuna haki
nyingi za
mtumiaji
' wavyombo
vya usafiri
| anazotakiwa

* kuzifahamu,

* kwa lengo
la kuondoa
changamoto
anapokuwa

. katika vyombo

! hivyo.

Fatma
Kulita, Mkuu
wa ldara

- yaFedha
na Utawala
katika
Baraza la
Ushauri la
Watumiaji
wa Huduma
za Usafiri
(LATRA CCC).

Ajaliya lori na gari dogo.

heria kali mwarobaini
a ajali za harabarani

alidal chanzo cha ajali nl uzembe wa
dereva wa basl kushindwa kulimudu na
kuligonga kwa nyuma lori. Ajali hizi ni zile
zilivyoripotiwa na vyombo vya habari.
Huenda kuna nyingine zimetokea.

Sio Tanzania Bara tu, kunakotokea
ajali za barabaranikwani Zanzibar
kumetokea ajali 24 Juni mwaka huu.
Ofisa Mtakwimu Mkuu wa Serikali
ya Mapinduzi Zanzibar, Asha Mussa
Mahfoudh,amesema [dadi ya ajali kwa
mwaka imeongezeka kufikia 24 kutoka
23 Juni mwaka jana 2024,

Watu17walikufanamajeruhiwlikuwa
21, Sababu kubwa za ajali barabarani
zinatokana na uzembe,uchovu na ulevi.

Dar es Salaam ambalo ni j:ji la
kibiashara,kuna vyombo mbalimbali vya
usafiri. Kuna mabasi ya abiria,maarufu
kama daladala,magari madogo
binafsi,bajaji na pikipikilbodaboda). Kwa
hiyo za msongamano na foleni imekuwa
ni jambo la kawaida.

BODABODA WAONGOZA

Uwezekano wa kutokea ajali za
barabarani katika jiji la Dar es Salaam
ni mkubwa kwa sababu baadhi ya
madereva ni  wazembe,wanapuuza
sheria za barabarani. Wanaongoza
kupuuza na kukiuka sheria za barabarani
ni madereva wa bodaboda.

Madereva wa bodaboda au kama
wanavyoitwa kwa mkato ‘boda’ wengi
wao wana vurugu barabarani. Hukiuka
sheria kwa kupita barabara ambazo
hawatakiwi kupita na kelele za honi
wakati wote.

Kwa mfano ‘boda’ wanatumia
barabara za mabasi ya mwendokasi
kinyume na sheria katika barabara

s g

ya Morogoro,Kawawa hadi
Morocco,barabara ya Kilwa hadi
Mbagala na Kamata hadi Gongo 12
Mbozo}ijln} Dar es Salaam.

Katika barabara hizo
wanahatarisha maisha ya watumiaji
wengine wa barabara na watu
wanaovuka katika vivuko wya
aundamilla(zebra crossing pmnIS)-

awasimami katika vivuko hivi vya
pundamilia.

Polisi wa usalama kitengo cha
usalama  barabarani/trafiki’  jijini
Dar es Salaam mwanzo walijitahidi
sana kuwapa elimu na kuwadhibiti
‘boda’lakini inaelekea wamechoka.
Hawatakiwi kuchoka,inabidi
waendelee kuwadhibiti.

‘Boda’ wengi  wanapata
ajali,wengiwao wakipoteza maisha
na kupata majerahalakini bado
baadhi yao hawajifunzi.Taasisl ya
Tiba na Mifupa,Upasuaji wa Ubongo
na Mishipa ya Fahamu(MOI)Agosti
mwaka Fna, llitoa taarifa kuhusu
majeruhl inawapokea.

TAKWIMU MOI

MOl,llisema inapokea majeruhi
wa ajali za barabarani 700 kwa mwezi.
Kati yao asilimia 60 ambayo ni sawa na
majeruhi sita kati ya 10 wanatokana
na ajali za bodaboda.

Katika hatua za kudhibiti ajali,
Kikosi cha Usalama Barabarani, Mdoa
wa Pwani, linaendesha oparesheni
maalum kuanzia Julai 12 kuwanasa
wanavunja sheria  za usalama
barabarani.

Hadi Julai 16, kikosi cha usalama
barabarani, mkoani Pwani,
kiliwakamata madereva 89, kwa
tuhuma za uwunjifu wa sheria za
usalama barabarani.

Ofisa Mnadhimu wa Kikosi cha

Usalama  Barabarani  Tanzania,
Kamishna Msaidizi Mwandamizi
wa Polisi, Butusiyo Mwambelo,

amewaagiza askari wa kikosi hicho,
mkoani Pwani, kuchukua hatua dhidi
ya madereva wanaokiuka sheria,bila
woga.

“Oparesheni  katika barabara
kuu ya Morogoro,inalenga kubaini
makossayausalama barabarani. Haya
ni pamoja na kupakia abiria wengi
zaidi ga idadi inayotakiwa,kutokuwa
na vibali vya kufuatilia mwenendo
wa magari (VTS)kuyapita magari
yaliyo mbele bila kuchukua tahadhari
na kubeba abiria katika magari
yanayoelekea nje ya nchi(IT),"alisema.

MABASI NA MALORI

Kama ilivyoelezwa hapo mwanzo-.
madereva wengi wanaokiuka sheria
za usalama barabarani ni wa mabasi
ya abiria na malori.

Mkuu wa kikosi cha usalama
barabarani mkoa wa Pwanl, Mrakibu
Mwandamizi wa Polisi Edson
Mwakihaba,amewaasa madereva
wa mabasi na malori kutii sheria bila
shuruti.

Julai 18 mwaka huu, Mkuu wa
Kikosi cha Usalama Barabarani,Naibu _
Kamishna wa Polisi(DCP) Fraisser
Kashai, alitangaza kufungiwa leseni
kwa madereva 42, baada ya kubainika
kukiuka sheria za usalama barabarani
na kusababisha ajali mkoani Mbeya.

Ukaguzi uliofanywa kabla za
mabasi  kuanza safari ulihusisha
usalama wa magari yenyewe, leseni
za madereva, kupima kilevi na utoaji
elimu ya usalama barabarani kwa
abiria.

Huu ulikuwa ni  ufuatiliaji
wa utekelezaji wa maelekezo
yanayotolewa kuzuia na kudhibiti ajali
za barabarani.

Wakati wa Maonesho ya 49 ya
Kimataifa ya Biashara Dar es Salaam,
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LATRA katika banda lake
lilitoa elimu kwa wananchi
kuhusu haki 230
za msingi wanapokuwa
katika vyombo vya usafiri.
Mkuu wa Idara ya
Fedha na Utawala kati
Baraza la Ushauri Ila
3 Watumiaji wa Huduma
lza Usafiri (LATRA
~CCC);, Fatma  Kulita,
‘;balisema walishiriki
maonesho ya mwaka huu
kwa lengo la kutoa elimu
ya msafiri.

HAKI ZA ABIRIA

“Kuna haki nyingi za
mtumiaji wa vyombo
vya usafiri anazotakiwa
kuzifahamu, kwa lengo

" la kuondoa changamoto
anapokuwa katika
vyombo  hivyo,"alisema
Fatma,

Alizitaja baadhi ya
haki na wajibu kwa
abiria kuwa ni kupata
tiketi halalikudai nauli
iwapo chombo cha abiria
kimeharibika,kulalamika
anapoona dereva
anaendesha chombo
kwa mwendo wa Kkasi
na kukiuka sheria za
usalama barabarani.

» Fatma alisema
‘wananchi wapato 300
-.walipata elimu kuhusu
haki zao kwenye banda
la LATRA CCC.Malalamiko

} mengi yalikuwa ni abiria

™

oo

Oparesheni katika
barabara kuu ya
Morogoro,inalenga
kubaini makossa ya
usalama barabarani.
Haya ni pamoja

na kupakia abiria
wengi zaidi ya idadi
inayotakiwa, kutokuwa
na vibali vya kufuatilia
mwenendo wa magari
(VTS), kuyapita magari
yaliyo mbele bila
kuchukua tahadhari na
kubeba abiria katika
magari yanayoelekea
nje ya nchi(IT).

Butusiyo Mwambelo,

Ofisa Mnadhimu wa Kikosi
cha Usalama Barabarani
Tanzania, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Polisi.

kutozwa nauli kubwa
kipindi cha usiku na
ukatishaji safari ‘rut?
wakati huo wa usiku.
Wakati elimu
kuhusu  haki za
abiria katika chombo
cha usafiri,mkoani

Morogoro polisi
imetangaza vita
dhidi ya mawakala
wa mabasi

watakaobainika
kukatisha tiketi bila
kuwepo gari husika.
Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa
jeshi la polisiambaye
Ofisa Mnadhimu,
anayesimamia
nidhamu kikosi cha
usalama barabarani
nchini,Butusyo
Mwambelo, alisema

ipo tabia inayofanywa |

na baadhi ya
mawakala wa mabasi
hasa  Stendi ya
Msamwvu, Morogoro
kukatisha tiketi
abiria bila kuwepo
gari husika na kuleta
usumbufu wa abiria.

MIKAKATI YA
SERIKALI

Juni mwaka jana,
serikali ilitangaza
Bungeni mikakati
ya kukomesha
gjali za barabarani
kwa kuifanyia

marekebisho sheria ya usalama
barabaranikuboresha miundombinu
na kuweka alama za matumizi ya
barabara.

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria,
Jumanne Sagini, aliitaja mikakati
mingine ya serikali ni kuendelea kutoa
elimu katika shule za msingi,sekondari
na vyuoniyvituo vya mabasi, vituo vya
bodaboda na bajaji,vituo vya ukaguzi
wa magari,shule za udereva na kutoa
mafunzo kwa madereva wa serikali,
taasisi za umma na watu binafsi.

Ni mikakati ambayo huenda
ikasaidia  kupunguza gjali za
barabarani. Lakini mkakati wa msingi
zaidi ni marekebisho ya sheria ya
usalama barabarani.

Hii ni kwa sababu sheria iliyopo ina
mianya mingi inayowafanya baadhi

ia madereva wa vyombo vya usafiri
uwa na dharau. Adhabu kwa mkosaji
wa sheria za usalama barabarani ni
ndogo.

RAIS SAMIA AONYA

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan,
kutokana na ajali zinazopoteza maisha
ya Watanzania wengi mara kwa
mara ,amekemea uvunjivu wa sheria
barabarani.

Anavitaka vyombo wya usalama
barabarani kuendelea = kusimamia
sheria kwa makini kuzuia ajali
zinazoepukika.

Mkuu wa nchi ametaka kuwafutia
leseni madereva wenye makosa
yanayochukua uhai wa Watanzania.

(Mawasiliano na Mwandishi

WhatsApp 0784291434;

Ajali ya basi la Mwendokasl

(%] CamScanner
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HUDUNMA=>>Usafiri wa umma ni moja ya huduma muhimu katika majiji

Maswali ni mengi mabasi ya
mwendokasi kuchungulia kaburi

AKRIBANI miaka mitano iliyopita,

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa

alifanya ziara ya kushitukiza
katika mradi wa Mabasi Yaendayo
Haraka Dar es Salaam (UDART).

likuwa ni Aprili 2021, na
hii ndiyo ilikuwa kauli yake kwa
UDART;  “mmeshindwa kusimamia
shirika hili, shirika mnaliua.”

Majaliwa alilambia menejimenti ya
UDART iliyo na wataalamu wasomi
anuai kwamba mabasi yanaharibika
hawayatengenezwi, mapya
hayanunuliwi na ‘baba lao' katika kifo
hicho ni ufisadi.

Licha ya kukusanya ‘mapesa’ ya
nauli, UDART haikuwahi kununua basi
jipya hata moja, hali ambayo ilimpiga
bumbuazi Majaliwa na kuamua
kumuondoa kazini Mkurugenzi wa
Fedha na Maendeleo ya Biashara,
Susan Chaula.

“Shirika hili halina mabasi tena
kwa sababu mabasi yanaharibika
hamnunui mengine, fedha mnazopata
Ni kidogo kwa sababu mfumo (wa
kukusanya fedha) mmeuacha.

Wauza tiketi wenu kila mmoja
anakuja na tiketi zake, kwa sababu
mnakuja na maboksi ya tiketi
mnamkabidhi mtu, maboksi
mengine mnakuja nayo ni ya kwenu,”
alifafanua Waziri Mkuu Majaliwa akiwa
amekasirika.

Majaliwa aliambia menejimenti

ya UDART kwamba, mradi
wa mwendokasi ni wa kimkakati
unaotakiwa  kuendelezwa  katika

maeneo mengine ya jiji la Dar es
Salaam.

‘Tunajenga njia ya Mbagala
mtapeleka mabasi gani, tunaanza
mradi mwingine wa Gongo la Mboto,
mtapeleka mabasi gani, Tegeta,
tunapeleka mabasi gani?’ alihoji
Majaliwa na asipate jibu hata la
kubabaisha kutoka menejimenti ya
UDART.

Majaliwa, kwa uchungu na ukali,
aliwaambia UDART kwamba nchi
mbalimbali  zimetuma wataalamu
wao  kuja Tanzania  kujifunza
namna utekelezaji wa mradi huo
ulivyofanikiwa, lakini ‘wakubwa' katika
mwendokasi wameamua ufe.

“Tumekaribisha nchi kujifunza juu
ya mradi wetu, leo mnauua, hatuwezi
kuwa na utamaduni huu, tumeshatoka
huko mnakotupeleka,” alionya
Majaliwa.

Siyo siri, abiria wa mabasi ya
mwendokasi walifurahishwa na hatua
ya Waziri Mkuu Majaliwa kutembelea
UDART na kujionea namna baadhi ya
‘Wwasomi’ wakishindwa hata kuondoa
matope ndani ya mabasi.

Watanzania walioshuhudia
video iliyokuwa ikizunguka
mitandaoni wakati huo
ikionyesha basi la mwendokasi
lililokuwa limejaa matope, walishikwa
na hasira na mmoja wao katika

—_— ]
Kwa sasa
ni mabasi machache
ambayo sauti hiyo
inasikika, abiria
wasiojua vituo
huwauliza wenzao
"jamani tukifika
Faya naomba
uniambie,”
mwingine atasema
"“naomba tukifika
Manzese uniambie”,
mwingine atauliza
hivi “tumekaribia
Shekilango?”

yaani ni kusaidiana
wenyewe kwa

wenyewe.
e - ]

maoni yake alisema bora UDART
iongozwe na ‘darasa la saba’. Abiriam
wa mabasi ya mwendokasi wanastahili
kupewa cheti cha kufuzu ‘somo la
uvumilivu kwa vitendo', kutokana na
kuzingatia busara iliyo katika methali
isemayo subira yavuta heri.

Mwaka 2016, mradi ulipoanza
ulikuwa na mbwembwe za kuvutia
katika miezi ya mwanzo na huduma
ilikuwa ‘tamu’, lakini kadri siku
zilivyokuwa zikisonga mbele usafiri huo
ukageuka ‘shubiri’.

Kipindi cha ‘utamu’ wa huduma
ya magari hayo yaendayo haraka
kilikuwa kifupi kikilinganishwa na cha
‘shubiri’ kinachoendelea hadi sasa.

Kwamba usafiriwa mabasiyaendayo
haraka, uliotegemewa kuwa mkombozi
umegeuka ‘shamba la bibi, ni hali
ambayo haikutarajiwa kutokea katika
miaka ya karibuni tangu kuanza mradi,
lakini imetokea.

Viashiria vya kudemadema kwa
mradi  huo, vilipoanza  kudhihiri,
ilidhaniwa isingekuwa mwanzo wa
kusuasua uendeshaji kwa kiwango cha
kuwa furushi linaloelemea UDART.

Mabasi ya mwendokasi yamekuwa
shubiri  kwa  abiria;  wakiwemo
watoto wadogo, wanafunzi, wajawazito,
wagonjwa, wazee, walemavu,
wafanyabiashara, wakulima, wavuvi,
wafugaji na wafanyakazi wa kaliba zote
wanaotumia usafiri huo.

Mabasi ya mwendokasi yamekuwa
yakijaza abiria mithili ya viazi mviringo
katika lumbesa na adha kubwa
huwapata abiria watoto, wanafunzi,
watu wafupi na wagonjwa.

Kwa usafiri  huo,

baadhi ya
abiria  wameishiwa

nguvu  na

kuzimia kwa kukosa hewa
wakiwa  safarini, wengine
wamejeruhika kwa kiwango
cha kuvunjika.

Orodha ya mbwembwe
zilizokuwepo mwanzoni
mwa mradi huo ni ndefu
na inashangaza  namna
zilivyotoweka moja  baada
ya nyingine na kuwa adimu,

machoni, masikioni na
mikononi mwa wateja.

KADI ZA NAULI

Kulikuwa kuna kadi

maalumu ambazo abiria hulipa
nauli kabla kwa kiasi akitakacho
kama ni kwa wiki, mwezi au
miezi ili kuepuka kukata tiketi
kila siku au kila anapotaka
kutumia usafiri huo, kwa sasa
huduma hiyo haipo na mfumo
huo umebomolewa.

Abiria baada ya kuwa na
kadi, walikuwa wakijihudumia

wenyewe kwa kuzipitisha
katika mashine kuthibitisha
uhalali, lakini teknolojia
hiyo iling'olewa.

Kwa utaratibu wa

tekinolojia iliyokuwepo, kama
tiketi au kadi ina tatizo baada
ya  ‘kusikaniwa,  kichuma
kinachozuia njia ya abiria
kupita hakifunguki,” kama ni
halali hufunguka.

Mwanzoni mwa huduma
ya mabasi hayo, vyalifika
kituoni kwa wakati kulingana
na muda ulioandikwa kwenye
tiketi,  abiria  hawakukaa

kituoni kusubiri usafiri kwa
zaidi ya dakika tano, kwa sasa

wanasubiri kwa zaidi ya saa mbili
na wala siyo ‘ishu,

Awali madereva
wa mabasi waliwasalimu abiria
kabla ya kuanza safari na
kuwatakia safari njema, mithili
wafanyavyo marubani wa ndege,
kwa sasa baadhi ya madereva
kubishana au kupishana lugha na
abiria siyo ajabu.

Mabasi yalikuwa na sauti
ya mwanadada iliyorekodiwa
ikiwapa taarifa abiria ya vituo,
‘kituo kinachofuata..” na kuwa
msaada kwa abiria wageni katika
jiji la Dar es Salaam, wasipotee.

Kwa sasa ni mabasi machache
ambayo sauti hiyo inasikika, abiria
wasiojua vituo huwauliza wenzao
“jamani tukifika Faya naomba

uniambie,” mwingine atasema
“naomba  tukifika  Manzese
uniambie”, mwingine atauliza
hivi “tumekaribia  Shekilango?”
yaani ni kusaidiana wenyewe kwa
wenyewe.

Kwa sababu Watanzania
ni  watu wenye upendo,

wanaelekezana na siku zinasonga
mbele, huku wakijiuliza ni *kirusi’
gani kimeukumbuka mradi huo
wa mabasi yaendayo haraka?

Mabasi yalikuwa na maandishi
yanayopitambele kwayale mafupi,
na katikati kwa mabasi marefu,
yakitambulisha vituo kwa
Kiingereza ‘next  stop..’ kwa
maana ya kituo kinachofuata,
kwa sasa maandishi hayo huenda
Yyamefutwa na mafuriko ya
Jangwani’ zilipo ofisi za mabasi
hayo.

Hali ilivyo kwa sasa, abiria
akipanda basi lenye ‘sauti ya
kituo  kinachofuata..’ pamoja
na maandishi ya ‘next stop... ni
habari kubwa, ni bahatiya mtende
kuota jangwani!

Mabasiyalikuwa yakitambulika
njia zake kwa maandishi ya
kieletroniki, yakipita mbele na
kwa namna ya kuvutia, kwa
sasa yamebandikwa mabango
yanayoonyesha kama ni basi
la  Kimara-Gerezani, Kimara-
Kivukoni, Kimara-Morocco,
Muhimbili-Gerezani, Ubungo-
Kivukoni na Ubungo-Gerezani.

Mabasi yalikuwa na
televisheni, kwa sasa ‘skrini
zipo kama makumbusho vile
na zimebaki kuwa simulizi za
‘haya mabasi yalikuwaga na TV..

Awali

katika vituo
vya mwendokasi milango ya
kuingia na kutokea ilikuwa

inafunguliwa, kwa sasa baadhi
ya vituo milango imefungwa na
abiria  ‘kulazimishwa'  kutumia
mlango mmoja.

Inaendelea Jumapili ijayo
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